M&M ऑगस्टच्या विक्रीत 50% वाढ, समभाग 2% पेक्षा जास्त वाढले
मुंबई : महिंद्रा अँड महिंद्रा लि. (M&M) ने ऑगस्टमध्ये मजबूत कामगिरी नोंदवली, एकूण विक्री वाढली 50% वार्षिक ते 59,257 युनिट्समंगळवारी एका एक्सचेंज फाइलिंगनुसार. व्यावसायिक वाहन, तीनचाकी वाहने आणि निर्यात व्यवसायांमध्ये जोरदार वाढ झाल्याने ऑटो मेजरची विक्री कामगिरी झाली.
विक्रीच्या घोषणेनंतर, M&M शेअर्स पेक्षा जास्त चढले NSE वर 2% ते Rs 3,368 प्रत्येकीकंपनीच्या ऑगस्टमधील कामगिरीला सकारात्मक गुंतवणूकदार प्रतिसाद दर्शविते.
नोंदवलेले एकूण विक्री, तथापि, सुमारे विश्लेषकांच्या अपेक्षेपेक्षा कमी होती 62,000 युनिट्स. अंदाज चुकूनही, प्रमुख विभागांमध्ये मजबूत वाढीने ट्रेडिंग सत्रादरम्यान स्टॉकच्या नफ्याला समर्थन दिले.
व्यावसायिक वाहनांच्या विक्रीत 28% वाढ
M&M च्या ऑगस्टमधील कामगिरीमध्ये व्यावसायिक वाहनांचे महत्त्वाचे योगदान राहिले. विभागातील विक्री वाढली 28% ते 42,337 युनिट्स.
व्यावसायिक वाहन व्यवसाय आर्थिक क्रियाकलाप, वाहतूक आवश्यकता आणि व्यवसायांकडून मागणी यांच्याशी जवळून जोडलेला आहे. दोन-अंकी वाढ महिन्यादरम्यान विभागातील सतत गती दर्शवते.
M&M च्या कमर्शियल व्हेईकल पोर्टफोलिओमध्ये वाहतूक आणि माल-वाहतूक आवश्यकता पूर्ण करणारी उत्पादने समाविष्ट आहेत. या विभागातील वाढ ही व्यापक ऑटोमोबाईल बाजारपेठेतील मागणीच्या परिस्थितीचे महत्त्वपूर्ण सूचक असू शकते.
ऑगस्टमध्ये कंपनीच्या एकूण विक्री वाढीमध्ये 28% वाढ देखील महत्त्वपूर्ण ठरली.
तीनचाकी वाहनांच्या विक्रीत ४२ टक्क्यांनी वाढ
M&M च्या तीनचाकी व्यवसायाने या महिन्यात आणखी मजबूत वाढ नोंदवली.
तीनचाकी वाहनांच्या विक्रीत वाढ झाली आहे 42% ते 14,922 युनिट्सकंपनीच्या एक्सचेंज फाइलिंगनुसार.
भारताच्या शेवटच्या मैल प्रवासी आणि माल वाहतूक परिसंस्थेमध्ये तीनचाकी वाहने महत्त्वाची भूमिका बजावत आहेत. M&M च्या विक्रीत झालेली तीक्ष्ण वाढ या श्रेणीतील उत्पादनांना चांगली मागणी सूचित करते.
ऑगस्टमध्ये कंपनीने नोंदवलेल्या या विभागातील वाढ ही सर्वात मजबूत होती, ज्याने तिच्या वाहन विक्रीतील एकूण सुधारणांना समर्थन दिले.
निर्यातीत ७१% वाढ
निर्यात हे M&M च्या ऑगस्टमधील कामगिरीचे आणखी एक प्रमुख आकर्षण होते.
कंपनीच्या एकूण निर्यातीत वाढ झाली आहे 71% ते 6,054 युनिट्स. निर्यात कामगिरी त्याच्या अनेक देशांतर्गत व्यवसाय विभागांमध्ये नोंदवलेल्या वाढीपेक्षा लक्षणीय होती.
मजबूत निर्यात वाढ ऑटोमोबाईल उत्पादकांना त्यांच्या विक्री बेसमध्ये विविधता आणण्यास आणि एकाच बाजारावरील अवलंबित्व कमी करण्यास मदत करू शकते.
ऑगस्टचे आकडे असे दर्शवतात की परदेशातील बाजारपेठेतील मागणीने या महिन्यात M&M साठी अतिरिक्त वाढीचे इंजिन दिले.
ट्रॅक्टर विक्री 5% वाढली
ऑगस्टमध्ये M&M च्या ट्रॅक्टर व्यवसायात अधिक मध्यम वाढ नोंदवली गेली.
ट्रॅक्टर विक्री वाढली 5% ते 29,507 युनिट्सच्या विश्लेषकांच्या अंदाजांशी तुलना केली 28,950 युनिट्स. याचा अर्थ व्यवसायिक वाहने, तीनचाकी वाहने आणि निर्यातीच्या तुलनेत वाढ तुलनेने माफक असली तरीही ट्रॅक्टर विभागात कंपनीने अपेक्षेपेक्षा किंचित पुढे कामगिरी केली.
ट्रॅक्टरची बहुतांश विक्री देशांतर्गत बाजारपेठेतून होते.
देशांतर्गत ट्रॅक्टर विक्री वाढली 5% ते 27,595 युनिट्सतर निर्यातीत उभी राहिली 1,912 युनिट्स.
निर्यातीचा आकडा 1,916 युनिट्सच्या अपेक्षेनुसार होता.
ट्रॅक्टर व्यवसायाने अंदाज लावला
ट्रॅक्टर विभागाची ऑगस्टमधील कामगिरी कंपनीच्या एकूण विक्रीला विरोधाभासी चित्र प्रदान करते.
एकूण विक्री अंदाजे 62,000 युनिट्सपेक्षा कमी असताना, ट्रॅक्टरची विक्री 28,950 युनिट्सच्या अपेक्षित आकड्यांपेक्षा जास्त झाली.
वास्तविक आणि अंदाजे ट्रॅक्टर विक्रीमधील फरक तुलनेने कमी होता, परंतु तरीही हे सूचित करते की कंपनीचा कृषी उपकरणे व्यवसाय मोठ्या प्रमाणावर बाजाराच्या अपेक्षांशी संरेखित राहिला.
ट्रॅक्टरच्या मागणीवर ग्रामीण उत्पन्न, मान्सूनची परिस्थिती, कृषी क्रियाकलाप, पिकांचे भाव आणि बदली मागणी या घटकांचा प्रभाव पडतो.
मजबूत निर्यात कामगिरी एकूण वाढीला समर्थन देते
M&M ची निर्यात वाढ ऑगस्टच्या आकड्यांमध्ये दिसून येते.
येथे ७१%कंपनीने हायलाइट केलेल्या प्रमुख श्रेणींमध्ये निर्यात वाढ सर्वात जलद होती. 6,054 युनिट्सची वाढ सूचित करते की परदेशी बाजारपेठांनी कंपनीच्या एकूण कामगिरीमध्ये अर्थपूर्ण योगदान दिले.
निर्यात वाढ आणि मजबूत देशांतर्गत व्यावसायिक वाहने आणि तीन चाकी वाहनांच्या विक्रीमुळे M&M ला एकूण विक्रीत 50% वाढ झाली.
कंपनीची वाढ ही एकाच श्रेणीवर अवलंबून नव्हती हेही आकडे दाखवतात.
बाजारातील प्रतिक्रिया सकारात्मक राहिली
ऑगस्टच्या विक्री डेटाच्या प्रकाशनानंतर M&M शेअर्स 2% पेक्षा जास्त वाढले.
साठा जवळपास वाढला NSE वर प्रत्येकी 3,368 रुएकंदर आकडा विश्लेषकांच्या अपेक्षेपेक्षा कमी असूनही गुंतवणूकदारांनी विक्री अद्यतनास सकारात्मक प्रतिसाद दिल्याचे सूचित करते.
गुंतवणूकदार सामान्यत: मासिक ऑटोमोबाईल विक्रीच्या आकडेवारीचा बारकाईने मागोवा घेतात कारण ते तिमाही आर्थिक निकाल जाहीर होण्यापूर्वी मागणीच्या ट्रेंडचे प्रारंभिक संकेत देतात.
M&M साठी, व्यावसायिक वाहने, थ्री-व्हीलर आणि निर्यातीतील मजबूत वाढीमुळे स्टॉकच्या आसपासच्या भावनांना समर्थन दिलेले दिसते.
सर्व विभागांमध्ये विक्री हरली आणि चुकली
विश्लेषकांच्या अंदाजांच्या तुलनेत ऑगस्टमधील आकडेवारी संमिश्र चित्र दाखवते.
येथे एकूण विक्री आली 59,257 युनिट्सअंदाजे 62,000 युनिट्सपेक्षा कमी.
तथापि, ट्रॅक्टर व्यवसायाने 28,950 युनिट्सच्या अंदाजाविरुद्ध 29,507 युनिट्सच्या विक्रीसह अपेक्षेपेक्षा जास्त विक्री केली.
ट्रॅक्टर विभागातून अपेक्षित 1,916 युनिट्सच्या तुलनेत 1,912 युनिट्सची निर्यात जवळपास अंदाजानुसार होती.
हे सूचित करते की कंपनीच्या हेडलाइन विक्री क्रमांकाने व्यापक अंदाज पूर्ण केला नाही, परंतु काही वैयक्तिक व्यवसायांनी अपेक्षेपेक्षा चांगली कामगिरी केली.
ऑगस्टचे आकडे काय दर्शवतात
M&M ची ऑगस्टमधील कामगिरी त्याच्या व्यवसायाच्या अनेक क्षेत्रांमध्ये व्यापक-आधारित गतीकडे निर्देश करते.
व्यावसायिक वाहनांच्या विक्रीत 28%, तीनचाकी वाहनांची विक्री 42% आणि निर्यात 71% वाढली. ट्रॅक्टर विक्री, दरम्यान, 5% वाढली आणि विश्लेषकांच्या अपेक्षेपेक्षा किंचित पुढे राहिली.
एकूण विक्रीतील 50% वाढ विशेषतः लक्षणीय आहे कारण ती एकाच विभागाऐवजी अनेक श्रेणींमध्ये मजबूत वाढ दर्शवते.
त्याच वेळी, वास्तविक एकूण विक्री आणि विश्लेषकांच्या अंदाजांमधील अंतर कंपनी येत्या काही महिन्यांत कशी कामगिरी करते यावर लक्ष ठेवण्याचे महत्त्व अधोरेखित करते.
फोकस आता शाश्वत मागणीकडे वळतो
ऑगस्टच्या मजबूत विक्री अद्यतनानंतर, गुंतवणूकदारांसाठी महत्त्वाचा प्रश्न असेल की M&M गती टिकवून ठेवू शकेल का.
ऑटोमोबाईल क्षेत्र अनेक घटकांनी प्रभावित आहे, ज्यामध्ये ग्राहकांचा विश्वास, वित्तपुरवठा खर्च, वस्तूंच्या किमती, ग्रामीण मागणी, पायाभूत सुविधा आणि एकूणच आर्थिक वाढ यांचा समावेश आहे.
M&M साठी, व्यावसायिक वाहने आणि ट्रॅक्टरची कामगिरी महत्त्वाची राहील, तर निर्यात वाढ विस्ताराचा अतिरिक्त स्रोत देऊ शकेल.
खर्च आणि मार्जिन व्यवस्थापित करताना मजबूत विक्री राखण्याची कंपनीची क्षमता शेवटी सुधारित व्हॉल्यूम आर्थिक कामगिरीमध्ये कशी बदलते हे ठरवेल.
निष्कर्ष
महिंद्रा अँड महिंद्राने कळवले आहे ऑगस्टमध्ये एकूण विक्रीत 50% वार्षिक वाढ होऊन 59,257 युनिट्स झालीजरी विश्लेषकांच्या 62,000 युनिट्सच्या अंदाजापेक्षा हा आकडा कमी झाला.
व्यावसायिक वाहनांची विक्री 28% वाढून 42,337 युनिट्सवर, तीनचाकी वाहनांची विक्री 42% वाढून 14,922 युनिट्सवर गेली आणि निर्यात 71% वाढून 6,054 युनिट्सवर गेली. ट्रॅक्टर विक्री 5% वाढून 29,507 युनिट्सवर गेली, जे अंदाजे 28,950 युनिट्सपेक्षा किंचित जास्त आहे.
मजबूत विक्री कामगिरीमुळे बाजारातील सकारात्मक प्रतिक्रिया निर्माण झाली, M&M चे शेअर्स NSE वर 2% पेक्षा जास्त वाढून सुमारे Rs 3,368 वर पोहोचले.
व्यावसायिक वाहने, तीनचाकी वाहने आणि निर्यातीत मजबूत वाढीसह, ऑगस्टचे आकडे कंपनीच्या महिन्यातील कामगिरीला सकारात्मक सुरुवात करतात. येत्या काही महिन्यांत ही गती कायम राहते का याकडे आता गुंतवणूकदारांचे लक्ष असेल.
Comments are closed.